Theo Bảo hiểm Xã hội Việt Nam, từ ngày 1/7, mức lương cơ sở được điều chỉnh từ 1.490.000 lên 1.800.000 đồng/tháng. Do đó, mức đóng bảo hiểm y tế (BHYT), quyền lợi của người có thẻ BHYT cũng được điều chỉnh phù hợp với quy định mới.

Mức đóng BHYT theo hộ gia đình thay đổi ra sao?

Mức đóng BHYT hàng tháng = Lương cơ sở hiện hành x 4,5%

Thành viên trong hộ gia đình  Tỷ lệ đóng so với người thứ nhất Mức đóng BHYT theo năm, tháng Mức tăng so với trước ngày 1/7
Người thứ nhất 100% 972.000 đồng (81.000 đồng/tháng) 167.000 đồng/năm
Người thứ hai 70% 680.400 đồng (56.700 đồng/tháng) 117.180 đồng/năm
Người thứ ba 60% 583.200 đồng (48.600 đồng/tháng 100.440 đồng/năm
Người thứ tư 50% 486.000 đồng (40.500 đồng/tháng) 83.700 đồng/năm
Người thứ năm trở đi 40% 388.800 đồng (32.400 đồng/tháng) 66.960 đồng/năm

Theo hướng dẫn mới của cơ quan Bảo hiểm xã hội Việt Nam, với trường hợp tham gia BHYT được ngân sách nhà nước hỗ trợ đóng, hoặc tham gia BHYT theo diện hộ gia đình nếu tham gia từ ngày 1/7 trở đi thì tính đóng theo lương cơ sở mới là 1,8 triệu đồng/tháng; trường hợp đã tham gia và cấp thẻ BHYT trước ngày 1/7, không phải đóng bổ sung theo lương cơ sở mới.

Thay đổi điều kiện hưởng 100% chi phí khám chữa bệnh

Từ ngày 1/7, người tham gia BHYT được thanh toán 100% chi phí khám, chữa bệnh đối với trường hợp chi phí cho một lần khám bệnh, chữa bệnh thấp hơn 15% mức lương cơ sở.

Có nghĩa là, trước ngày 1/7, nếu một lần khám, chữa bệnh của người bệnh đúng quy định có chi phí thấp hơn 223.500 đồng thì được quỹ BHYT thanh toán 100% chi phí. Từ ngày 1/7, chi phí trong một lần đi khám, chữa bệnh nếu dưới 270.000 đồng thì người dân được miễn phí. Mức chi phí này tăng 46.500 đồng so với mức cũ.

Ngoài ra, người có thời gian tham gia BHYT 5 năm liên tục trở lên và có số tiền cùng chi trả chi phí khám chữa bệnh trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở (tương đương 10,8 triệu đồng), trừ trường hợp tự đi khám chữa bệnh không đúng tuyến, cũng được BHYT chi trả 100%. Mức tiền đồng chi trả để được BHYT thanh toán 100% hiện nay là 8,94 triệu, từ 1/7 tăng lên 10,8 triệu đồng.

Tăng mức thanh toán  

Mức thanh toán tổng chi phí vật tư y tế cho một lần sử dụng dịch vụ kỹ thuật không vượt quá 45 tháng lương cơ sở. Từ 1/7, mức này sẽ tăng từ hơn 67 triệu đồng lên 81 triệu đồng.

Mức thanh toán BHYT trực tiếp hiện nay quy định tại Điều 30 Nghị định 146/2018 của Chính phủ và được xác định dựa trên mức lương cơ sở. Cụ thể: thanh toán theo chi phí thực tế trong phạm vi được hưởng và mức hưởng BHYT theo quy định nhưng không quá mức tối đa sau:

Theo Vietnamnet